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HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. FADHILI E. NKURLU KAIMU 

MKUU WA MKOA WA SHINYANGA KWENYE UFUNGUZI WA    

WIKI YA MAHAKAMA TAREHE 04/02/2017 

 

Mhe. Jaji Mfawidhi Mahakama Kuu , Kanda ya Shinyanga R.M. Kibella 

Mhe. Jaji Mahakama Kuu , Kanda ya Shinyanga V.L. Makani 

Naibu Msajili, Mahakama Kuu Kanda ya Shinyanga Sekele Mwaiseje 

Mtendaji, Mahakama Kuu Kanda ya Shinyanga Ernest Masanja 

Waheshimiwa Mahakimu ngazi mbalimbali 

Watumishi wa Mahakama ngazi mbalimbali 

Ndugu Waandishi wa Habari  

Ndugu Wananchi mliohudhuria hapa, Mabibi na Mabwana. 

 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema 

aliyetuwezesha kukutana hapa.  Aidha napenda kutoa shukrani zangu za 

dhati kwa wote waliowezesha kufanyika kwa shughuli hii ya uzinduzi wa 

wiki ya Mahakama Mkoani Shinyanga. 

 

Tupo hapa leo kufanya uzinduzi wa wiki ya Mahakama, ambapo kauli mbili 

ni “UMUHIMU WA UTOAJI HAKI KWA WAKATI KUWEZESHA UKUAJI WA 

UCHUMI. 

 

Yapo mabadiliko makubwa yaliyopatikana katika siku za hivi karibuni 

kutokana na mahakama kuendelea kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa 

utoaji haki kwa umma tofauti na ilivyokuwa zamani. 
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Mabadiliko hayo yamefikiwa baada ya kuwepo viashiria kadhaa ikiwemo 

kupungua kwa malalamiko, mwamko wa umma kuongezeka ambapo idadi 

kubwa ya wananchi sasa wanaenda  mahakamani kutafuta haki zao badala 

ya kujichukulia sheria mkononi. 

 

Maadhimisho ya wiki ya Sheria  

 

Tukio hili linaashiria kuanza rasmi kwa shughuli za mahakama kwenye 

mwaka husika na katika kuifanikisha tayari mahakama imeanza kuratibu 

utoaji wa elimu ya haki na sheria kwa umma ambapo mada mbalimbali 

huwasilishwa kupitia Radio na madawati maalum ya ushauri yaliyopo 

kwenye viwanja vya mahakama zote zilizopo kanda hii ili kuwapa fursa 

wananchi kushauriwa, kufahamishwa haki zao na kuelekezwa namna ya 

kuzidai kwa wakati ili kuharakisha maendeleo.  

 

Mahakama baada ya kutekeleza maboresho katika utendaji wake wa kila 

siku hupokea mrejesho wa mara kwa mara kutoka kwa jamii na tumeona 

yapo mabadiliko makubwa katika miaka ya hivi karibuni ambapo wananchi 

wanaonesha mwamko wa kutafuta haki zao mahakamani tofauti na 

zamani.  

 

Aidha, kuongezeka mahakamani kwa idadi ya kesi za jinai, mirathi na 

madai ni miongoni mwa viashiria vinavyothibitisha mafanikio hayo 

kutokana na mwendelezo wa mpango wa utoaji wa elimu ya haki na 

sheria kwa umma unaoratibiwa na Mahakama kwa kushirikiana na wadau 

wake kila mwaka. 



3 

 

Kesi nyingi hivi sasa hazichukui muda mrefu wa kusikilizwa kwa sababu 

mmejiwekea lengo maalum kwamba ndani ya siku 90 uamuzi uwe 

umetolewa, kutokana na maboresho hayo imefikia wakati sasa baadhi ya 

Mawakili wanalalamika kuhusu kasi hii mnayoenda nayo lakini hatuna 

namna ni lazima haki ipatikane kwa wakati ili kuwezesha ukuaji wa 

uchumi wa jamii na Taifa kwa jumla. 

 

Maadhimisho ya Wiki ya Elimu ya Sheria ikiwa ni sehemu ya sherehe za 

kuelekea maadhimisho ya kilele cha Siku ya Sheria nchini ambapo pia 

katika mikoa yote ya Tanzania wananchi wataweza kupata fursa ya kujua 

sheria katika sehemu maalum zitakazokuwa zimeandaliwa. 

 

Mahakama itawaelimisha wananchi jitihada mbalimbali ilizochukua zenye 

lengo la kuboresha huduma zake kupitia mpango-mkakati wa miaka 

mitano inaoutekeleza katika kutoa haki kwa wakati na kuwezesha ukuaji 

wa uchumi.  Haya yatafanyika kwenye mabanda yatakayokuwepo kwenye 

Viwanja vya jeshi la zimamoto na uokoaji kabla ya kilele chake. 

 

Napenda kutoa rai kwa wananchi kutembelea sehemu zote zilizoandaliwa 

kwa ajili ya utoaji elimu ya sheria nchini kwa ajili ya kujifunza mambo 

mbalimbali na kupata huduma  za kisheria 

 

Miongoni mwa  huduma zitakazotolewa katika wiki hii ya Mahakama  ni 

pamoja na taratibu za ufunguaji mashauri katika ngazi mbalimbali za 

mahakama, taratibu za kesi za dhamana, taratibu za rufaa,  taratibu za 
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kesi za mirathi, ndoa na talaka, taratibu za kupokea na kushughulikia 

malalamiko na msaada wa kisheria. 

 

Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika mhimili huu muhimu wa 

mahakama, bado zipo changamoto mbalimbali ikiwemo kwa baadhi ya 

mahakimu wasiojali weledi wa taaluma yao kujihusisha na vitendo vya 

rushwa kitu ambacho kinapelekea watu kushindwa kupata haki na 

kuchafua sifa njema ya mhimili muhimu wa dola wa mahakama. Nitumie 

fursa hii kuwataka Waheshimiwa Mahakimu kuzingatia misingi ya maadili 

ya taaluma yenu ili muweze kutoa haki kwa wananchi. 

 

Baada ya kusema hayo natamka kuwa nimezindua rasmi wiki ya 

Mahakama. 

 

“Asanteni kwa kunisikiliza” 

 


