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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA SHINYANGA, 

MHESHIMIWA ZAINAB R. TELACK KWA WANANCHI WA 

MKOA WA SHINYANGA WAKATI WA MAADHIMISHO YA 

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI TAREHE 8 MACHI 2017 

YALIYOFANYIKA KIMKOA KATIKA MANISPAA YA 

SHINYANGA  

Kaimu Katibu Tawala Mkoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya,  

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa na Wilaya, 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri, 

Waheshimiwa Madiwani wa Mkoa wa Shinyanga, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Ndugu viongozi wa Dini na Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 

Watendaji wa Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, 

Wageni waalikwa, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana 

Habari za Asubuhi!! 
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Ndugu Wananchi, 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu 

aliyetujalia sisi sote afya na kutuwewezesha kukutana hapa kwa 

lengo la kuadhimisha siku hii muhimu ya wanawake Duniani. 

Pia natoa pongezi zangu za dhati kwa wale wote mlioweza 

kuandamana na kufika hapa kwa ajili ya kuadhimisha Siku hii 

muhimu ya Wanawake Duniani ambayo huadhimishwa tarehe 8 

Machi kila mwaka. 

Ninawashukuru vikundi vyote vya sanaa waliotupatia burudani 

na kutoa ujumbe wenye kuelimisha jamii,kwa hakika waandaaji 

wa burudani hizi wamejitahidi kutoa ujumbe wa jambo 

lililotuleta mahali hapa. Hii inadhihirisha namna mnavyotambua 

umuhimu wa siku hii na shughuli ambazo zinaendana na siku hii 

ya leo katika suala zima la maendeleo ya Wanawake na jamii kwa 

ujumla. 

Aidha, ninawashukuru sana wote waliochangia kwa namna moja 

au nyingine kufanikisha maadhimisho haya pamoja na wote 

tuliojumuika hapa kuadhimisha siku hii muhimu. 
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Ndugu wananchi,  

Kupitia matukio mbalimbali waliyofanyiwa wanawake,  nchi 

nyingi zimekuwa na maadhimisho maalumu kwa ajili ya 

kumkumbuka kila mwanamke duniani na kutafakari kwa kina 

mchango na umuhimu wake katika uwepo wa dunia na 

mwendelezo wa maisha. 

 Leo ni siku ya kutazama na kutafakari juu ya nafasi ya 

Mwanamke katika suala zima la maendeleo. Ni siku ya kujipima 

na kutathmini namna gani wanawake wamewezeshwa 

kujitambua na kushirikishwa  katika mipango ya maendeleo ya 

jamii yetu kwa kushirikiana na Wanaume. 

Ndugu wananchi,  

Kauli mbiu ya Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani 

Mwaka 2017 inasema “TANZANIA YA VIWANDA: 

WANAWAKE NI MSINGI WA MABADILIKO YA 

KIUCHUMI”. ujumbe huu  unatukumbusha katika harakati za 

uhamasishaji  na utekelezaji kwa vitendo wa Tanzania ya 

Viwanda,  wanawake wasiachwe nyuma kwani wanamchango 

mkubwa kiuchumi katika kufikia lengo hili la Tanzania ya 

Viwanda.  Wanawake wa Tanzania kupitia Serikali, Asasi, Taasisi  

na vikundi mbalimbali wamekuwa wakihamasishwa na 
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kuwezeshwa kufanya shughuli mbalimbali za uzalishaji mali kwa 

mtu mmoja mmoja au katika vikundi hivyo, lengo likiwa ni 

kuchangia kukuza uchumi wa familia na Nchi kwa ujumla. 

Aidha, Serikali kupitia wadau mbalimbali inaendelea 

kuwaimarisha wanawake kwenye shughuli wanazozifanya kama 

za ufinyanzi wa vyungu, utengenezaji wa batiki, sabuni, 

magodoro, ushonaji n.k. kwa kuwapa elimu na ujuzi wa namna 

ya  kuongeza mnyororo wa thamani kwenye bidhaa mbalimbali 

wanazozalisha ili ziweze kupata soko kubwa hivyo kupelekea 

uanzishwaji wa  viwanda vidogovidogo  ambavyo vitaongeza 

fursa ya ajira kwa wanawake wengi zaidi, hii itapelekea 

kupungua kwa vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia na 

maambukizi ya Virusi vya UKIMWI kwani muda mwingi 

utatumika kwenye shughuli za uzalishaji badala ya kujihusisha 

na masuala ya anasa. 

Tanzania ni miongoni mwa Mataifa ambayo yamekuwa mstari 

wa mbele kutambua mchango wa mwanamke na kuthamini 

jitihada zake  katika kuleta mafanikio na kuhamasisha 

mabadiliko ya jamii kwa kuzingatia masuala ya Jinsia. 

Serikali kwa kushirikiana na Asasi mbalimbali imekuwa mstari 

wa mbele katika harakati za kuimarisha, kutetea na kupigania 
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maslahi ya wanawake kwa kuunganisha nguvu na sera kama 

familia moja.  

Ndugu wananchi,  

Kupitia maadhimisho haya, serikali  inatoa wito kwa jamii 

nzima kutambua kuwa ujenzi wa Taifa lolote Duniani 

hauwezekani isipokuwa  kwa ushirikiano kati ya mwanamke na 

mwanamume. 

 

Ili kuamua ni aina gani ya jamii ambayo taifa fulani limekusudia 

kuwa nayo, ama kiwango cha maendeleo kilichokusudiwa ni 

lazima kuwe na ushirikishwaji wa wanawake  kwa kiwango sawa 

. 

Ni ukweli usiopingika kuwa wanawake ni msingi wa mabadiliko 

ya kiuchumi maana wasiposhirikishwa na kuwezeshwa nchi 

yoyote haiwezi kuendelea. Ninawasihi kila mmoja achochee 

mabadiliko kwa kutoa vipaumbele katika masuala 

yanayowahusu wanawake katika programu na miradi 

mbalimbali ili kuleta usawa wa kijinsia na kuharakisha 

maendeleo ya watu wote kwa ujumla. 
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Ndugu Wananchi, 

Sina budi kuwasihi wanaume kwa wanawake kushirikiana ili 

tuendelee kuongeza kasi ya uelewa wa masuala ya jinsia kwa 

lengo la kuleta mabadiliko chanya ndani ya jamii na hatimaye 

kuongeza kasi ya maendeleo kwa wakazi wa Mkoa wa 

Shinyanga. 

 

“TANZANIA YA VIWANDA: WANAWAKE NI MSINGI WA 

MABADILIKO YA KIUCHUMI” 

 

Ahsanteni kwa  kunisikiliza. 

 


