
UTARATIBU WA UHAMISHO KWA 

WATUMISHI WA UMMA 

Imetolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

1. Mamlaka za Uhamisho 

Kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa Umma Na 8. ya mwaka 2002 ikisomwa na Kanuni zake 

pamoja na Taratibu za Uendeshaji za mwaka 2003 Mamlaka ya Uhamisho kwa watumishi wote 

wa Umma ni Katibu Mkuu Ofisi Ya Rais-Menejimenti ya Utumishi Wa Umma na 

Kwa maelekezo ya Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi Wa Umma kwa barua Kumb Na. 

C/CB.271/431/01/62 ya tarehe 8/06/2006 na Kumb Na. C/CB.271/431/01/J/144 ya tarehe 

27/08/2007 Mamlaka ya Uhamisho katika Uhamisho wa watumishi katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa yamekasimiwa kwa; 

i. Katibu Mkuu Ofisi Ya Waziri Mkuu TAMISEMI kwa watumishi wanaohama kutoka 

Halmashauri moja kwenda nyingine nje ya Mkoa; 

ii. Katibu Tawala Mkoa kwa uhamisho wa watumshi wanaotoka Halmashauri moja kwenda 

nyingine ndani ya Mkoa na;  

iii. Mkurugenzi wa Halmashauri kwa watumishi wanatoka kituo kimoja kwenda kingine 

ndani ya Halmashauri. 

2. Aina za Uhamisho 

Kuna aina mbili za Uhamisho, nazo ni; 

a. Uhamisho wa Kuomba 

Taratibu za Kuomba Nafasi:- 

i. Mtumishi atapaswa kuomba nafasi ya uhamisho kwa kuwasilisha maombi yake ya 

uhamisho kwa Mkurugenzi wa Halmashauri au Mamlaka anayotaka kuhamia 

kupitia kwa Wasimamizi wake wa kazi katika kituo chake cha kazi alichopo na 

Mkurugenzi wake. 

ii. Wasimamizi wa mtumishi anayeomba uhamisho watapaswa kuhakikisha maombi 

ya mtumishi yanafika katika mamlaka husika yakiwa na maoni yao kuhusu 

maombi hayo na sio kuzuia maombi. Iwapo kutakuwa na sababu ya msingi ya 

kuzuia maombi mwajiri amjulishe mtumishi kwa kumrejesha katika miongozo 

iliyopo  

iii. Iwapo Mwombaji hataridhika na maoni /sababu za mwajiri /Msimamizi wa kazi 

kukataa maombi yake mwombaji atawasilisha maombi yake kwa Katibu Tawala 

wa Mkoa kwa ushauri na kama hataridhia maombi yatawasilishwa kwa Katibu 

Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI yakiwa na vielelezo muhimu 



kuthibitisha maombi hayo kukataliwa na Mkurugenzi na kueleza sababu za yeye 

kuomba uhamisho huo. 

iv. Mkurugenzi/Msimamizi wa kazi atayeombwa nafasi ya kuhamia atapaswa 

kumjibu mtumishi kupitia kwa Mkurugenzi wake kwa barua akimweleza 

kupatikana kwa nafasi hiyo kumetokana na nini ikiwa ni pamoja na kutaja Check 

Namba za watumshi waliofariki au kuacha kazi.  

v. Iwapo mtumishi wa umma ataomba uhamisho kwa sababu za kumfuata mume au 

mke, kujiandaa kustaafu baada ya kukaa miaka kumi nje ya mkoa anaotarajia 

kustaafia na kukaa katika kituo kimoja kwa zaidi ya miaka mitano anaweza 

kufikiriwa kugharamiwa gharama za uhamisho hata kama ataomba uhamisho 

mwenyewe. 

vi. Mtumishi anayeomba uhamisho atapaswa kuwasilisha maombi yake kwa Katibu 

Mkuu au Katibu Tawala Mkoa au Mkurugenzi akiambatanisha barua 

iliyomkubalia kuhamia katika kituo anachotaka kuhamia. Aidha ni muhimu 

amjulishe mwombaji iwapo atagharimiwa uhamisho au la kufuatia kupata nafasi 

hiyo 

Angalizo: 

Hairuhusiwi Mtumishi yeyote kutumia mtu mwingine isipokuwa yeye mwenyewe 

au Mwajiri wake kwa njia ya posta au Mkono kuwasilisha maombi yake ya 

uhamisho. Inashauriwa kutumia njia ya EMS au regista kwa urahisi wa ufuatiliaji. 

Upatikanaji wa Majibu:- 

vii. Watumshi wote walioomba uhamisho watapata majibu yao kwa barua kupitia kwa 

waajiri wao na sio vinginevyo. 

viii. Aidha kwakuwa uhamisho huu ni wa wazi watumishi waliokubaliwa au 

kaukataliwa uhamisho watapata taarifa za awali kupitia Tovuti ya Ofisi ya Waziri 

Mkuu TAMISEMI yaani www.pmoral.go.tz mapema mwezi Julai kwa maombi 

yatakayopokelewa kuanzia Januari hadi Juni na mapema mwezi Januari kwa 

maombi yatayopokelewa kuanzia mwezi Julai hadi Desemba kwa kuwa Ofisi yetu 

imejipanga kushughulikia masuala ya uhamisho mara mbili kwa mwaka ili 

kuepusha mwingiliano wa majukumu katika vituo vya kazi kwa mwaka.  

ix. Mtumishi atakayekuwa na malalamiko kuhusu maombi yake ya uhamisho 

anashauriwa kuelekeza maombi yake kwa Mamlaka iliyomwamisha kupitia kwa 

mwajiri wake na msimamizi wa kazi akiambatisha maombi yake ya awali na 

vilelezo vingine muhimu kama sababu za kuomba uhamisho na ushahidi wa 

kufikisha barua yake kwa Mamlaka ya uhamisho. 

x. Malalamiko ya mtumishi aliyeomba uhamisho na hakupata majibu au hakuridhika 

na majibu aliyopatiwa malalamiko yake yatashughulikiwa ndani ya siku saba bila 

kujali muda wa uhamisho yaani June au Desemba.  

xi. Baada ya mtumshi kupata majibu /barua ya uhamisho atapaswa kuripoti ndani ya 

siku kumi na nne tangu amekabidhiwa barua yake ya uhamisho vinginevyo 

atachulikuliwa ni mtoro kazini. 

b. Uhamisho wa Kawaida 



Uhamisho huu ni wa kawaida ambapo Mwajiri au Msimaimizi wa kazi anafanya 

uhamisho kwa sababu za kuboresha utendaji. 

Hata hivyo ili uhamisho huo ufanyike pia Mamlaka za uhamisho zinatakiwa 

kujiridhisha uwepo wa nafasi wazi katika Halmashauri anayohamishiwa mtumishi 

wa hakusababishi upungufu katika Sehemu mtumishi anakotoka au anakohamia. 

Uhamisho huu kwa kawaida unagharamiwa na Halmashauri inayompokea 

mtumishi na ile inayomruhusu kwa kumlipa gharama za kufunga mizigo kama 

ilivyoelezwa kwenye Kanuni L (8 na 13) ya Utumishi wa Umma ya Kudumu 

toleo la 2009 na marekebisho yake ya mwaka 2010 kwa wakati. hivyo ni muhimu 

Mamlaka za Uhamisho kijiridhisha na uwezo wa Halmashauri kugharamia 

uhamisho huo ili kuepuka kuzalisha madeni kwa Serikali 

Pamoja na utaratibu wa uhamisho kuwa ni uhamisho kufanyika mara mbili kwa 

mwaka, uhamisho huu wa kawaida unaweza kufanyika wakati wowote katika 

jitihada za kunusuru utendaji katika kituo alichopo mtumishi au anachohamishiwa 

mtumishi kwa manufaa ya umma. 

Angalizo: 

Mtumishi atakayebainika kughushi saini za viongozi, kuomba au kupokea rushwa 

katika ngazi yoyote atachukuliwa hatua kali za kinidhamu ikiwa ni pamoja na 

kumfikishwa mbele ya vyombo vya dola kwa ajili ya kuchukuliwa hatua za 

kisheria. 

Ni muhimu kwa Waajiri kujiridhisha na majibu ya barua za uhamisho kutoka 

katika Mamlaka za uhamisho ili kuona kama maombi yake yalifuata taratibu 

sahihi na watumishi waliopata majibu wanatayarishiwa mapema data sheet na 

kumbukumbu za utumishi na mshahara ili kuepusha usumbufu kwa watumishi na 

waajiri wanaowapokea watumshi.  

 

 

 

 

 

 

 


