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HOTUBA YA MHE. ZAINAB R. TELACK, MKUU WA 

MKOA WA SHINYANGA KWENYE KIKAO  CHAKE 

PAMOJA NA WAFANYABIASHARA WA MKOA WA 

SHINYANGA TAREHE 20/07/2017. 

 

Mwenyekiti wa TCCIA, 

Katibu Tawala Mkoa, 

Wahe. Wakuu wa Wilaya, 

Wakuu wa Sehemu na Vitengo, Sekretarieti ya Mkoa, 

Wakurugenzi na Mameneja wa Mamlaka na Taasisi za 

Serikali, 

Wawekezaji na Wafanya Biashara, 

Waandishi wa Habari,  

Mabibi na Mabwana. 

Habari za asubuhi. 
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Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa wema wake kuendelea kutulinda, 

hatimaye kuweza kukutana siku ya leo.  

 

Ndugu washiriki 

Nimewaiteni kwa nia ya kuja kuwafahamisha umuhimu wenu 

katika kuchochea maendeleo ya kiuchumi katika Mkoa wetu na 

Taifa kwa ujumla, kuwaomba tudumishe mahusiano kati yetu – 

Serikali na ninyi Sekta Binafsi  ili kila upande uweze kunufaika 

kama ilivyokusudiwa. Lakini pia nimewaiteni ili niweze 

kuwafamisha kuwa huu ni mwaka wa pili wa utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 – 

2020/2021) wenye dhima ya ‘‘Kujenga Uchumi wa Viwanda ili 

Kuchochea Mageuzi ya Maendeleo ya Watu’’.  

 

Ili kutimiza malengo ya Mpango huu ni lazima Serikali ifanye 

kazi kwa ushirikiano wa karibu sana na Sekta Binafsi, na ninyi 

ni sehemu ya Sekta Binafsi.  Ili kudumisha ushirikiano huo 

Serikali imeanzisha Mabaraza ya Biashara katika ngazi za Taifa, 

Mikoa na Wilaya. Mabaraza haya yanaundwa jumla ya wajimbe  

40 kwa uwiano sawa kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, 

yaani wajumbe 20 kutoka Sekta ya Umma na wajumbe 20 

kutoka Sekta Binafsi. Na baadhi yenu ni wajumbe wa mabaraza 

haya. Madhumini ya mabaraza  haya ni kutengeneza mazingira 

bora ya kufanya biashara na uwekezaji, kuibua fursa za 

uwekezaji na kuzinadi fursa hizo kupitia vikao, mikutano, 

makongamano, majukwaa na midahalo ya uwekezaji.  
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Nitumie fursa hii kuwasihi wajumbe wa Baraza la Biashara la 

Mkoa mliopo sasa na mtakaoteuliwa kwa nyakati za baadaye 

kushiriki kikamilifu vikao, mikutano, makongamano, majukwaa 

na midahalo ya uwekezaji kila mnapohitajika, ili muweze 

kutumia vizuri nafasi mliyopewa; kwani mmepewa dhamana ya 

kuwakilisha kundi kubwa la wawekezaji na wafanyabiashara 

wenzenu.  

Napenda kutumia fursa hii kuwaandaa kwa ajili ya kushiriki 

kwenye Jukwaa la Uwekezaji litakalofanyika hivi karibuni 

katika Mkoa wetu; kupitia Jukwaa hilo Mkoa utapata nafasi ya 

kutangaza fursa zake za uwekezaji kwa wadau walio ndani na 

nje ya nchi. Lakini pia wafanya biashara na wenye viwanda 

watapata nafasi ya kutangaza bidhaa zao ndani na nje ya nchi. 

 

Ndugu washiriki 

Uwekezaji ni moja ya shughuli zinazochochea kasi ya ukuaji wa 

uchumi wa Mkoa wa Shinyanga na Taifa kwa ujumla. Hadi sasa 

Mkoa una jumla ya viwanda 81; ambapo viwanda vikubwa ni 

18, viwanda vya kati ni 9 na viwanda vidogo ni 54. 

Napenda kuchukua fursa hii kuwapongeza wafanya biashara na 

wawekezaji wote kutoka ndani na nje ya nchi kwa mchango 

wenu mkubwa katika uwekezaji, utoaji wa ajira kupitia biashara 

na viwanda vyenu na mchango wenu katika ukuaji wa uchumi 

na mapato ya ndani kupitia malipo ya kodi. Ikumbukwe kuwa 

kwa sehemu kubwa   jukumu la uwekezaji linatekelezwa na 

sekta binafsi; kazi ya Serikali ni kuandaa mazingira rafiki kwa 

ajili ya wawekezaji kama vile kudumisha amani na utulivu, 

kuweka miundombinu ya maji, barabara,  reli, umeme wenye 
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uhakika na upatikanaji wa nishati mbadala kwa gharama nafuu. 

Kazi nyingine ya Serikali ni kutenga maeneo kwa ajili ya 

uwekezaji na kuweka mazingira mazuri kwa ajili ya uzalishaji 

na upatikanaji endelevu wa malighafi inayohitajika kwenye 

viwanda. Vitu hivi vikikosekana hakuna uwekezaji 

utakaofanikiwa kwa namna yoyote mahali popote.   

Ndugu Washiriki 

Mkoa wa Shinyanga umetenga jumla ya Hekta 22,099.12 kwa 

ajili ya uwekezaji wa miundombinu ya biashara, kilimo na 

viwanda kama ifuatavyo:- Halmashauri ya Mji wa Kahama 

imetenga Hekta 2,000, Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 

Hekta 5,560, Ushetu Hekta 2,110, Kishapu Hekta 10,361.70, 

Manispaa  ya Shinyanga Hekta 1,809.87 na  Msalala Hekta. 

257.53. 

Kufuatia uhamasishaji unaoendelea kufanywa na Mkoa, 

viwanda vingi vya kuchakata mazao ya kilimo na vimeanzishwa 

na kusababisha mahitaji makubwa ya malighafi kama vile 

pamba, mbegu za alizeti, matunda ya maembe na mapera, 

maharage ya soya, mpunga pamoja na pumba zake. Kufuatia 

hali, naomba kutumia fursa hii kuwahamasisha kuwekeza katika 

kilimo cha kisasa cha umwagiliaji kwa lengo la kupata mavuno 

yatakayotosheleza mahitaji ya viwanda vyetu; kwani soko la 

mazao mtakayozalisha ni la uhakika kutokana na uwepo wa 

viwanda vya kuchakata malighafi husika. Fursa zingine za 

uwekezaji katika Mkoa wetu ni pamoja na ujenzi wa viwanda 

vya nguo, nyama, ngozi na bidhaa zake. Fursa zingine ni 

kuwekeza katika viwanda vya kuongeza thamani madini ya 

dhahabu.   
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Ndugu washiriki  

Suala la hifadhi ya  mazingira ni muhumi kwa nchi yoyote 

yenye maono endelevu ya kuimarisha sekta ya viwanda na 

ustawi wa jamii  yake. Viwanda vinapoendeshwa bila kuzingatia 

hifadhi ya mazingira vinakuwa ni chanzo kikubwa cha uchafuzi 

wa mazingira, hali inayopelekea athari mbalimbali katika jamii 

kama vile milipuko ya magonjwa, mabadiliko ya tabia nchi, 

ukame, kuongezeka kwa joto kwenye uso wa Dunia na  mvua 

kubwa kupita kiasi inayopelekea kutokea kwa mafuriko. Serikali 

inatambua hilo na ndiyo maana katika Maadhimisho ya Siku ya 

Mazingira Duniani yaliyofanyika Kimkoa Wilayani Kishapu 

mwaka huu Kaulimbiu ilikuwa ‘‘Hifadhi ya Mazingira Mhimili 

kwa Tanzania ya Viwanda’’. 

 

Mazingira ya Mkoa wa Shinyanga yamekuwa  kivutio kikubwa 

cha wawekezaji wa ndani na nje ya Nchi. Viwanda vikubwa 

vimekuwa vikijengwa Mkoani tangu kukamilika kwa mradi 

mkubwa wa  maji ya Ziwa Victoria, uwepo wa umeme wa gridi 

ya Taifa, usafiri kwa njia ya reli na barabara ya lami 

inayounganisha Mkoa wa Shinyanga na Majiji makubwa ya 

Arusha, Mwanza na Dar es Salaam pamoja na  nchi za Kenya, 

Uganda, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu 

wa Congo, vimekuwa ni vivutio vikubwa vya uwekezaji.  

 

Ndugu washiriki 

Suala la kupata taarifa sahihi ni muhimu sana kama tunataka 

kuendesha shughuli zetu kwa ufanisi. Taarifa zinapatikana kwa 

njia nyingi ikiwa ni pamoja na kupitia vyombo vya habari, 
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mikutano na mitandao. Njia ya kupata taarifa kwa njia ya 

mikutano ni moja ya njia madhubuti kwani unapata muda wa 

kubadilishana mawazo na uzoefu ana kwa ana, unapata muda wa 

kuuliza na kujibiwa maswali yako kwa uhuru zaidi; ndiyo 

maana leo tumeweza kuitana mbali na kufahamiana, lakini pia 

tutaweza kubadilishana uzoefu katika uendeshaji wa biashara, 

pamoja na kujadili namna ya kutatua changamoto zinazotukabili 

kwenye biashara zetu. 

 

Napenda kutumia fursa hii kuwashukuru kwa mara nyingine 

kwa kuitikia wito huu, kwani kikao hiki ni dalili nzuri ya 

ushirikiano kati ya Serikali na Sekta Binafsi. Mikutano kama hii 

ni muhimu kwani tunapata nafasi ya kupeana taarifa muhimu 

kama vile fursa za uwekezaji zilizopo, upatikanaji wa masoko ya 

bidhaa zetu na mbinu endelevu za kupata malighafi kwa ajili ya 

viwanda vyetu; yote haya ni kwa nia ya kuhakikisha kuwa 

tunafikia malengo ya taasisi zetu na Taifa kwa ujumla. 

 

Baada ya maelezo haya, napenda kutamka kuwa kikao 

hiki cha Wafanya Biashara wa Mkoa wa Shinyanga, 

kimefunguliwa Rasmi leo Tarehe 20 Julai, 2017. 

Nawatakieni kikao chema na majadiliano yenye 

mafanikio. 

 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


