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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA SHINYANGA MHESHIMIWA 

ZAINAB R. TELACK KWENYE SHEREHE ZA MEI MOSI, 2016 

ZILIZOFANYIKA KIMKOA KATIKA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA SHINYANGA, WILAYANI SHINYANGA TAREHE 01 

MEI, 2017. 

 

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi    

Mkoa, 

Katibu wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Mkoa, 

Katibu Tawala Mkoa wa Shinyanga, 

Katibu wa CCM Mkoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa na 

Wilaya, 

Mheshimiwa Mstahiki Meya wa Manispaa ya Shinyanga, 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri, 

Viongozi wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 

Mkoa, 

Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
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Viongozi wa Idara za Serikali na Taasisi Binafsi, 

Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi, 

Viongozi wa Dini, 

Viongozi wa vyama vya siasa, 

Wafanyakazi wote kutoka Taasisi mbalimbali na 

Makampuni binafsi, 

Waandishi wa Habari, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

Habari za Mchana!!!!! 
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Ndugu wafanyakazi, 

Kwa niaba yenu, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, 

mwingi wa Rehema, kwa kutujalia sisi sote afya njema na 

kutufikisha mahali hapa salama tukiwa na nguvu za kuendelea 

kuutumikia Mkoa wetu na Taifa kwa ujumla.  Nachukua fursa 

hii kutoa shukrani zangu za dhati  kwa Uongozi wa Shirikisho la 

vyama vya wafanyakazi Tanzania (TUCTA) ngazi ya Mkoa na 

Wilaya kwa mandalizi mazuri ya Sherehe hizi za Sikukuu ya Mei 

Mosi kwa mwaka huu wa 2017, sherehe zimefana sana na watu 

ni wengi naamini hayo yamewezekana kutokana na maandalizi 

mazuri mliyoyafanya.  

Aidha, kwa namna ya pekee nachukua fursa hii kuwashukuru 

sana viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi Mkoa wa Shinyanga 

kwa kunialika kuwa mgeni Rasmi katika maadhimisho haya ya 

Mei Mosi, 2017. Ninayo furaha kubwa kuungana nanyi 

wafanyakazi wote katika kusherehekea sikukuu hii ya 

Wafanyakazi kwani Siku hii muhimu hufanyika mara moja tu 

kwa Mwaka. 
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Ndugu wafanyakazi, 

Kama ilivyo kauli mbiu ya maadhimisho ya Mei Mosi kwa 

mwaka huu “UCHUMI WA VIWANDA UZINGATIE HAKI, 

MASLAHI NA HESHIMA YA WAFANYAKAZI” naomba 

nizungumzie mambo makubwa matatu kama ifuatavyo: 

(i) Uwajibikaji katika kuinua Uchumi 

Serikali yetu chini ya Rais wetu mpendwa Mheshimiwa 

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli inatekeleza kwa 

vitendo uwezeshaji wa ujenzi wa viwanda vikubwa na 

vidogo katika maeneo mbalimbali Nchini. Ili tuendelee 

kupiga hatua katika hili Wananchi na watumishi wote 

katika Mkoa wetu tunapaswa kufanya kazi halali kwa 

bidii kwani Sekta ya viwanda ni mtambuka 

inayotegemea juhudi za watumishi kutoa huduma 

bora, wakulima kutoa mazao bora, wafugaji kutoa 

mifugo bora, wafanyabiashara n.k. Aidha, kwa namna 

ya pekee nawashukuru sana watanzania wanaoendelea 

kujituma na kuwekeza katika mkoa wetu. Kwa sasa 

Mkoa umekuwa kivutio kikubwa cha uwekezaji 

kwenye sekta ya viwanda; tuna huduma zote muhimu 

ikiwemo miundombinu imara ya barabara, umeme, 

maji, amani na utulivu, ukarimu wa wananchi wetu, 

hakuna urasimu, tuna sheria wezeshi n.k 

“Serikali ya viwanda, inawezekana kila mmoja mahali alipo 

afanye kazi kwa bidii” 
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(ii) Ulinzi na Usalama. 

Napenda kutumia nafasi hii kuwakumbusha umuhimu 

wa amani na utulivu kwetu sisi wafanyakazi na 

Wananchi kwa ujumla, ili kuendana na kauli mbiu ya 

mwaka huu ni lazima tuwe na Amani. Jukumu la 

kulinda amani tuliyonayo ni letu sote kwa kushirikiana 

na Serikali. Naomba nitumie hadhara hii kuwaomba 

sana wananchi kuwafichua wahamiaji haramu kwani 

hao ndio wanaoweza kuharibu amani tuliyo nayo kwa 

kujihusisha na matukio ya kihalifu kwa sababu hawana 

uzalendo na nchi yetu. Kwa hiyo unapomtilia shaka 

mtu yeyote tafadhali toa taarifa kwa vyombo vyetu vya 

usalama ili tuweze kuchukua hatua haraka. Wapo 

wananchi ambao wamewaajiri raia wa kigeni pasipo 

kufuata utarabu, nawaagiza kuwarudisha kwenye nchi 

zao mara moja kwa sababu tutaendesha msako ambao 

ni lazima tutawabaini na hatua kali za kisheria 

zitachukuliwa dhidi yao.  

 

(iii) Uandikishaji wa watoto walio chini ya umri wa 

miaka mitano 

Mkoa wetu unaendesha zoezi la kuandikisha watoto 

walio chini ya umri wa miaka mitano ili waweze 

kupata vyeti vya kuzaliwa, zoezi hili linafanywa 

kwenye vituo vya afya na ofisi za watendaji wa kata. 

Natoa rai kwa wananchi wote kujitokeza kwa wingi ili 
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kuwaandikisha watoto wetu na kuwawezesha kupata 

vyeti vya kuzaliwa.  

 

Ndugu wafanyakazi, 

Nashukuru kwa Risala yenu nzuri ambayo imegusia masuala 

mengi ikiwemo kuipongeza Serikali kwa jitihada inayoendelea 

nayo ya kusogeza huduma muhimu kwa wananchi hususani 

huduma za afya. 

Aidha, Nimeisikiliza Risala yenu kwa umakini mkubwa sana na 

kuzisikia changamoto zote zinazowakabili, naahidi kuzipokea 

changamoto zenu zote zinazohitaji utatuzi wa ngazi ya Taifa na 

kuziwasilisha kwa Mamlaka husika ili zifanyiwe kazi mapema 

iwezekenavyo, kwa zile zinazohitaji utatuzi wa ngazi ya Mkoa, 

Wilaya na Mamlaka za serikali za mitaa nitazifanyia kazi 

mwenyewe: 

Kuhusu suala la Sekta binafsi kutotoa mikataba ya ajira, kuwazuia 

wafanyakazi kutojiunga na vyama vya wafanyakazi, kutotoa hati za 

malipo ya mishahara, kutolipa michango ya wafanyakazi kwenye mifuko 

ya kijamii, kutotoa likizo zote za kisheria, kutozingatia masaa tisa ya 

muda wa kazi au kutolipa fedha za masaa ya ziada ya kazi (extra duty) 

na kutotoa vitendea kazi. 

 

Mkoa umekuwa ukiwaagiza mara kwa mara waajiri wote wa 

Sekta binafsi kuhakikisha kwamba wanazingatia sheria na kanuni 

za uajiri kwa watumishi wao. Ikumbukwe pia kuwa Suala la 
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Waajiri kuwazuia Wafanyakazi kujiunga na vyama vya wafanyakazi ni 

kinyume cha Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini Na. 6 ya Mwaka 

2004 kifungu cha 9 (1) (a) na (b) ambayo inawapa haki watumishi 

kujiunga na vyama vya wafanyakazi.  

Naagiza waajiri wote wa sekta binafsi kufuata sheria za kazi na 

kuondoa mapungufu hayo ndani ya wiki mbii kuanzia tarehe ya 

leo. Tarehe 15 Mei, 2017 katibu Tawala wa Mkoa uunde timu 

maalumu itakayowahusisha Makatibu Tawala wa Wilaya, 

wawakilishi wa vyama vya wafanyakazi na Ofisi ya kazi Mkoa 

ili wazipitie sekta binafsi zote hususani hizo zilizobainishwa na 

Shirikisho la vyama vya wafanyakazi kama zimetekeleza agizo 

langu. Endapo hawatatekeleza kwa vitendo sio maneno 

nitachukua hatua kali za kisheria dhidi yao. 

 

Ndugu wafanyakazi, 

Natoa Rai kwa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi kuendelea 

kutoa ushirikiano chanya kwa Serikali na wafanyakazi ili 

wafanye kazi kwa kujituma pasipo mazoea. Pia, muwaelimishe 

Wafanyakazi kutumia muda wao mwingi katika vituo vyao vya 

kazi ili kuongeza ufanisi katika kuwatumikia Wananchi wetu. 

Ushauri wangu kwa Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi ni 

kwamba, mnao wajibu wa kuhakikisha kuwa mnaongeza idadi 

ya wafanyakazi katika vyama vyenu kwa kuweka mikakati 

thabiti ya kuwatembelea Wafanyakazi kazi wapya ikiwa ni 

pamoja na kutengeneza uhusiano mzuri kati yenu na waajiri 
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katika Taasisi zote za Umma na Binafsi. Serikali ngazi ya Taifa, 

Mkoa na Wilaya inaendelea na jitihada zilizopo za kutafuta 

wawekezaji wakubwa na wadogo kutoka ndani na nje ya Nchi 

katika Sekta ya viwanda vitakavyotumia malighafi zinazotokana 

na kilimo na mifugo ili kuongeza wigo wa upatikanaji wa ajira 

kwa Wananchi wa Mkoa wetu na Taifa kwa ujumla. Hamna budi 

kuendelea kuiunga mkono Serikali katika jitihada za kuinua 

Uchumi wa Mkoa kwa kuwaletea Wananchi maendeleo. 

Ndugu wafanyakazi, 

Kwa mara nyingine tena nawaahidi kwamba yale yote mliyo 

yawasilisha kwangu kupitia Risala yenu nitayafanyia kazi 

ikiwemo kuwasilisha kwenye mamlaka husika, ikumbukwe 

kwamba yapo mambo ambayo Mkoa hauna mamlaka nayo hivyo 

ni jukumu letu kuhakikisha kwamba yanafika katika mamlaka 

husika na kupatiwa ufumbuzi. 

Sote kwa pamoja tuendelee kutumia fursa nyingi zilizopo katika 

Mkoa wetu kwa ajili ya kujiletea maendeleo na kwa kufanya 

hivyo tutatekeleza kwa vitendo falsafa ya Serikali ya Awamu ya 

tano yaani “Hapa Kazi Tu” 

“UCHUMI WA VIWANDA UZINGATIE HAKI, MASLAHI NA 

HESHIMA YA WAFANYAKAZI” 

 

MEI MOSI OYEEEE!!!!!!!!!! 

Nawatakieni sikukuu njema. 

AHSANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 


