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 D I B A J I 
 

	

	

 
 

 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Shinyanga imehuisha Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja 
uliotayarishwa mwaka 2007 kwa 

kushirikisha wadau mbalimbali. 

Mkataba huu ni kiungo kati ya 

Watendaji wa Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa wa Shinyanga na Wateja wanaopata huduma 

kutoka Ofisi hii. Mkataba huu unadhamira ya kuweka 

uwazi wa huduma zinazotolewa na Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, viwango vyake na muda unaotakiwa katika kutoa 

huduma husika. Vilevile, Mkataba huu unatoa 

mwongozo kwa mtoa huduma na mpokea huduma jinsi 

ya kuwasiliana ili kuboresha utendaji kazi wa Ofisi.  
 

Majukumu ya Ofisi hii ni kuwezesha wakazi wa Mkoa 

wa Shinyanga na wadau wake kutekeleza shughuli za 

kiuchumi, kijamii na maendeleo katika mazingira bora na 

salama. Wananchi wa Mkoa wa Shinyanga na wadau 

wake watapata huduma zenye viwango vya hali ya juu 

kutoka katika Ofisi hii. Madhumuni ya mkataba huu ni 

kuufahamisha Umma kuhusu huduma zitolewazo, 

viwango vya huduma, taratibu za kuzipata na mahusiano 

yao na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Aidha, mkataba 

unaainisha muda wa utoaji wa huduma, mahali 

zinapotolewa na namna ya kushughulikia masuala  
 

 

 

 

mbalimbali   yanayojitokeza. Mkataba wa Huduma kwa 

Mteja unaendana na Mipango na Mikakati ya Serikali 

inayohusu utoaji wa huduma.  
 

Mkataba huu utawawezesha watumishi na wadau 

kukubali mabadiliko ya utendaji kazi wenye tija na 

ufanisi unaolenga upatikanaji wa huduma zinazohitajika 

na kwa wakati, kuimarisha usimamizi na kuondoa 

urasimu. Hivyo, Mkataba huu umeandaliwa ili 

kurahisisha ufumbuzi wa malalamiko na utatuzi wa kero 

mbalimbali kwa lengo la kuleta maendeleo katika Mkoa 

na Taifa kwa ujumla. 
 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa inao utaratibu mahsusi wa 

kuwapatia Wadau wake huduma iliyo bora na kwa 

wakati. Kutokana na utaratibu huo, Ofisi ina dhamira ya 

dhati ya kutekeleza Mkataba huu kwa kushirikiana na 

wadau wake. Hivyo, kila mmoja wetu anayo sababu  ya 

msingi kutimiza wajibu unaomhusu  katika  maendeleo 

na ustawi wa wananchi Mkoa wa Shinyanga. 
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SURA  YA  KWANZA 
 

1.0 MADHUMUNI YA MKATABA 
 

1.1 Madhumuni ya Mkataba huu ni kuwaelewesha 

wateja kuhusu huduma tunazotoa na viwango vyake 

na kuwapa fursa ya kutoa maoni na ushauri juu ya 

huduma zetu. Mkataba huu pia unalenga katika 

kuongeza ufanisi na uwazi katika shughuli zetu. 

 

SURA  YA  PILI 

2.0 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU 

Huduma zinazotolewa kupitia Mkataba huu, 

zinaongozwa na Dira, Dhima na Maadili ya Msingi.   
 

2.1 DIRA 

Kuwa Sekretarieti ya Mkoa inayoongoza kwa kutoa 

huduma bora kwa wakati nchini. 
 

2.2 DHIMA 

Kuimarisha Serikali za Mitaa kwa kutoa ushauri wa 

kitaalam, na kuratibu huduma za kijamii, kiuchumi, 

miundombinu, fedha na utawala ili kuboresha maisha 

ya Wananchi. 
 

 

 

 

 

2.3 MAADILI 

i. Utendaji kazi wa pamoja 

Kufanya kazi kwa pamoja na kwa ushirikiano. 

ii.  Uwajibikaji 

Kuwajibika katika kutumia rasilimali za Ofisi kwa 

umakini na ubora ili kufikia malengo 

yaliyowekwa. 

iii. Uadilifu 

Kutoa huduma kwa wateja wetu kwa uadilifu, 

ukweli na uwazi. 

iv. Umahiri na Weledi 

Kufanya kazi kwa bidii kwa kuzingatia Sheria, 

Taratibu, Kanuni na Miongozo mbalimbali ya 

Serikali.  

v. Kukubali Mabadiliko 

Kupokea mawazo mapya na kukubali mabadiliko 

kila inapotokea kwa kufuata dira na dhima yetu. 

vi. Kumjali Mteja 

Kumthamini na kumpa huduma bora. 
 

 

 

 

SURA  YA  TATU 
 

3.0 WATEJA WETU 
 

3.1 Wateja wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni hawa 

wafuatao:- 

i. Wananchi; 

ii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ngazi ya 

Halmashauri ya Manispaa, Halmashauri ya Mji, 

Halmashauri za Wilaya, Tarafa, Kata na ngazi ya 

Kijiji na Mtaa; 

iii. Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGOs); 

iv. Madhehebu ya dini; 
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v. Idara za Serikali zinazojitegemea; 

vi. Mashirika ya Umma ; 

vii. Wizara mbalimbali; 

viii. Taasisi za fedha; 

ix. Wadau wa Maendeleo ; 

x. Vyama vya Siasa; 

xi. Wafanyabiashara; 

xii. Wakulima, wafugaji na wavuvi; 

xiii. Wajasiriamali; 

xiv. Wachimbaji wa madini; 

xv. Vyama vya Ushirika; 

xvi. Bodi mbalimbali za mazao; 

xvii. Vyama vya Wafanyakazi na Waajiri; 

xviii. Watumishi wa Umma; 

xix. Vyombo vya habari; 

xx. Vituo vya utafiti; 

xxi. Wanasiasa; na 

xxii. Mifuko ya Hifadhi za Jamii. 

 

SURA  YA  NNE 
 

4.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA VIWANGO 

VYAKE 
  

4.1 Kutoa Ushauri wa Kitaalam 

Kutoa ushauri wa kitaalam  kwenye Halmashauri juu 

ya uzingatiaji wa Sera, Sheria, Taratibu na Kanuni za 

Serikali kila robo ya mwaka na pindi utakapohitajika. 
 

4.2 Kuchambua Sheria Ndogo za Serikali za Mitaa 

Kuchambua Sheria Ndogo za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa kuzingatia Katiba ya Nchi, Sera, Sheria, 

Kanuni na Miongozo iliyopo ndani ya muda wa siku 

saba za kazi tangu kuwasilishwa na kupokelewa kwa 

taarifa. 
 

4.3 Kutafsiri Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali 

Kutafsiri ipasavyo na kwa umakini sera, sheria na 

miongozo mbalimbali kutoka Wizara mbalimbali na 

kuziwasilisha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na kwa Wadau mbalimbali wa Maendeleo kwa 

utekelezaji ndani ya siku saba za kazi.  
 

4.4 Kuhakikisha Uwepo wa Amani na Usalama  

Kuhakikisha kuwa amani na usalama wa wananchi 

na mali zao unapatikana wakati wote. 

 

4.5 Kuratibu Miradi ya Maendeleo na Huduma mbalimbali 

kwa Wananchi 
 

i. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo na upatikanaji na utoaji wa 

huduma za kijamii na kiuchumi katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa kila robo mwaka na pindi 

itakapohitajika. 
  

ii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya rasilimali watu, 

fedha na vitendea kazi, miundombinu katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kila robo 

mwaka na pindi itakapohitajika. 
 

4.6 Kutoa Taarifa na Takwimu Mbalimbali 

i. Kuwasilisha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

taarifa kutoka Wizara mbalimbali ndani ya  muda 

wa siku tano tangu kupokelewa. 
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ii. Kutoa taarifa na takwimu muhimu kwa wadau 

mbalimbali ndani ya siku tano baada ya kupokea 

maombi. 

iii. Kutoa taarifa na takwimu mbalimbali za Mkoa na 

kuziwasilisha katika Wizara husika ndani ya siku 

kumi na nne baada ya robo mwaka kukamilika na 

pindi zitakapohitajika. 
 

4.7 Kusajili na Kutoa Vibali na Leseni  

i. Kutoa ushauri wa kitaalam  wa usajili wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ndani ya siku tano 

baada ya kuwasilishwa kwa maombi. 
 

ii. Kutoa ushauri kuhusu kuanzisha dhehebu ndani 

ya siku saba baada ya mwombaji kukamilisha 

taratibu. 
 

iii. Kuratibu upatikanaji wa vibali vya usafirishaji wa 

mifugo ndani na nje ya Mkoa na utoaji wa taarifa 

za mapato (maduhuli ya Serikali) kila robo mwaka 

na pindi itakapohitajika. 

 

4.8 Kuandikisha Vizazi, Vifo na Kufungisha Ndoa 

i. Kuandikisha vizazi kwa wananchi wenye umri 

unaozidi miaka mitano ndani ya siku tano baada 

ya kuwasilisha kumbukumbu sahihi za kuzaliwa 

na kutoa cheti cha kuzaliwa. 
 

ii. Kusajili kifo ndani ya siku tano baada ya 

kuwasilisha kumbukumbu sahihi. 
 

 

iii. Kufungisha ndoa isiyo na pingamizi baada ya siku 

21 za kutangazwa kwa ndoa hiyo.   
 

4.9 Kuchambua Mipango na Bajeti za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 

i. Kuchambua Taarifa za Mipango na Bajeti za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa muda wa siku 

nane kila mwaka. 
 

ii.  Kuhakikisha Mipango na Bajeti ya Sekretarieti ya 

Mkoa na za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinazingatia Mwongozo na Maelekezo ya kitaifa 

ikiwa ni pamoja na kushirikisha wadau wa 

maendeleo wa ndani na nje ya Mkoa. 
 

iii. Kuhakikisha Mipango na Bajeti za Sekretarieti ya 

Mkoa na za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinawasilishwa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa pamoja na Wizara ya Fedha na 

Mipango kwa ajili ya hatua ya uchambuzi na 

uidhinishwaji. 
 

4.10 Kuratibu Sherehe mbalimbali za Kitaifa 

Kukamilisha maandalizi ya sherehe mbalimbali za 

kitaifa siku tatu kabla ya tarehe ya sherehe hizo. 
 

4.11 Utatuzi wa migogoro, malalamiko na kero mbalimbali 

i. Kushughulikia migogoro, malalamiko na kero za 

aina mbalimbali na kutoa majibu ndani ya siku 

tatu baada ya kupata vithibitisho husika. 
 

ii. Kutoa ushauri, maelekezo ya utatuzi wa migogoro, 

malalamiko na kero kwa ngazi mbalimbali kwa 



Ofisi ya Mkuu wa Mkoa - Shinyanga Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

 

mteja kwenda Mamlaka/ngazi husika za 

usuluhishi na utatuzi. 
 

4.12 Kutoa ushauri wa kitaalamu wa masuala ya afya 
 

i. Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na kwa Watoa Huduma za afya 

Binafsi  mara mbili kwa mwezi na itapohitajika. 
 

ii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

miradi ya afya na uzingatiaji wa viwango vya 

ubora wa huduma za afya katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Watoa Huduma Binafsi kila 

wakati. 
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4.13 Kuweka Mazingira Mazuri ya Utendaji Kazi 

i. Kutoa stahili, maslahi na motisha kwa watumishi 

kwa wakati kulingana na Sheria, Kanuni, 

Miongozo na Taratibu zilizopo. 
 

ii. Kutoa vitendea kazi na kuhakikisha yanakuwepo 

mazingira salama na tulivu ya utendaji kazi kwa 

watumishi. 
 

iii. Kutoa udhamini wa mikopo inayotolewa na 

Taasisi za fedha kwa watumishi wa Sekretarieti ya 

Mkoa kwa muda wa siku moja baada ya 

kuwasilishwa kwa maombi. 
 

4.14 Kujenga Uwezo kwa Watumishi 

i. Kuwawezesha watumishi kujiendeleza kulingana 

na Mpango wa Mafunzo na Maendeleo ya 

Utumishi. 
 

ii. Kutoa fursa kwa watumishi kushiriki mafunzo ya 

muda mfupi ndani na nje ya nchi kila 

inapohitajika kutokana na mabadiliko mbalimbali 

ya Sera, Sheria Mifumo na miradi mbalimbali. 
 

 

4.15 Kulipa Ankara za Huduma mbalimbali 

Kufanya malipo kwa watoa huduma mbalimbali 

ndani ya siku 2  za kazi baada ya hati sahihi ya madai 

kuwasilishwa. 
 

4.16 Mawasiliano na Wateja 

i. Kupokea simu za wateja wetu ndani ya miito 

mitatu ya simu kwa Mpokeaji wa simu 

kutambulisha jina la Taasisi, Jina na Cheo chake. 
 

ii. Kukiri mapokezi ya barua ndani ya siku mbili za 

kazi tangu kupokelewa. 

iii. Kujibu barua ndani ya siku tano za kazi tangu 

kuwasilishwa. 
 

SURA  YA  TANO 
 

5.0 WAJIBU WETU KWA MTEJA 
 

5.1 Mtumishi wa Taasisi kwa kuzingatia cheo chake, ana 

wajibu kufanya yafuatayo:- 

i. Kutoa huduma kwa viwango vinavyokubalika. 
 

ii. Kutoa maelezo sahihi na kwa lugha nyepesi na 

yenye staha kwa mteja kuhusu huduma 

anazohitaji. 
 

iii. Kuwashirikisha wateja na wadau katika kutoa 

maoni na mapendekezo. 
 

iv. Kushughulikia malalamiko kwa wakati na kwa 

ufanisi. 
 

v. Kupokea maoni, mapendekezo na malalamiko 

toka kwa wateja na kuyafanyia kazi. 
 

vi. Kutoa taarifa na mrejesho kwa mteja/wateja na 

jamii kutokana na mambo yanayogusa 

mteja/wateja na jamii moja kwa moja na kwa 

kadri yalivyowasilishwa na mteja/wateja. 
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vii. Kutunza siri za wateja . 

 

SURA  YA  SITA 

 

6.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 
 

6.1 Haki ya Mteja 
 

Mteja yeyote anayo haki zifuatazo kupitia Mkataba 

huu. 

i. Kuwasilisha malalamiko. 
 

ii. Kutunziwa siri. 
 

iii. Kuhudumiwa kwa heshima na bila upendeleo. 
 

iv. Kutoa maoni na mapendekezo kuhusiana na 

utekelezaji wa Mkataba. 
 

v. Kupatiwa taarifa zinazomhusu. 
 

vi. Kupata ruhusa ya kukata rufaa kwa maamuzi 

yaliyofanywa ili kupata utetezi na usuluhishi na 

maamuzi sahihi ya kupitia vyombo vya kisheria. 

Mahakama;Tume ya Maadili; Tume ya Utumishi 

wa Umma; Tume ya Ajira; na Taasisi ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa. 

 

6.2 Wajibu wa Mteja 

i. Kufuata taratibu na ngazi za maelekezo 

zilizopo. 
 

ii. Kutoa maelezo kwa usahihi na kwa lugha ya 

staha. 

 

iii. Kutowashawishi watumishi ili kupata huduma 

kwa upendeleo. 
 

iv. Kuwasilisha vielelezo vya malalamiko yake kwa 

wakati. 
 

v. Kuhudhuria vikao/mikutano inayowahusu kwa 

wakati uliopangwa. 
 

vi. Kuwaheshimu watoa huduma. 

 

SURA  YA  SABA 
 

7.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA 
 

7.1 Utoaji wa Maoni 

Tunakaribisha maoni na mapendekezo yanayotolewa 

na Wateja kuhusu huduma zinazotolewa. Maoni au 

mapendekezo yatolewe kwa kufika moja kwa moja 

katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na katika Ofisi za 

Wakuu wa Wilaya kwa njia ya barua na taarifa ya 

mdomo. Njia nyingine ni kwa kutumia simu, nukushi, 

baruapepe na sanduku la maoni linalofunguliwa 

mara mbili kwa mwezi. Tunatarajia wateja wetu 

watajitambulisha kwa majina, anuani na simu 

wanapotoa maoni, mapendekezo na malalamiko 

yanayohusu  huduma zinazotolewa kupitia Mkataba 

huu na hata pasipo kupitia Mkataba huu. 
 

7.2 Thamani, Kumbukumbu ya Maoni na Mapendekezo ya 

Wateja 
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i. Tunathamini maoni na mapendekezo kutoka kwa 

wateja wetu. Tutafanya uchambuzi na uchunguzi 

wa maoni, mapendekezo na malalamiko ya wateja 

na utekelezaji huu utafanyika kwa usiri. 

ii. Tutajibu maoni, mapendekelezo na malalamko ya 

wateja. Tutashukuru kupata mchango wako kama 

njia ya kuboresha huduma zetu. 
 

iii. Tutaweka kumbukumbu za maoni, mapendekezo 

na malalamiko ya wateja. Taarifa hizi zitatumika 

kutathmini huduma zilizotolewa na kuboresha 

utendaji kazi kwa kila baada ya mwaka mmoja. 

 

 

SURA  YA  NANE 
 

8.0 KUTUNZA NA KUENDELEZA MKATABA 
 

8.1 Mkataba huu ni Taarifa inayoendelea kuwa muhimu 

kwa Taasisi hii na wateja na wadau wetu. Mkataba 

huu utahuishwa kila inapobidi na kwa kuzingatia 

yafuatayo:- 

i. Maoni, mapendekezao na ushauri kutoka kwa 

wateja na wadau. 
 

ii. Mabadiliko na mahitaji ya Serikali kwa kuzingatia 

vipaumbele vitakavyowekwa, Sera, Sheria na 

Miongozo inayosimamia Serikali za Mitaa na 

Maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa wananchi. 
 

iii. Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini ya Taasisi ya 

utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa 

kulinganisha na matarajio ya wateja na wadau na 

viwango vilivyowekwa kwa kipindi cha utekelezaji 

wa Mkataba huu. 

 

 

 

 

 

 

SURA  YA  TISA 
 

9.0 MAWASILIANO NA WATEJA 
 

Ofisi zetu zitakuwa wazi siku za kazi Jumatatu hadi 

Ijumaa kuanzia wakati wa saa 1.30 asubuhi hadi saa 

9.30 alasiri. 

9.1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, SHINYANGA 
 

Mawasiliano yote yafanyike kupitia kwa: 

Mkuu wa Mkoa 

 au  

Katibu Tawala Mkoa, 

Anuani na Mahali ilipo Ofisi: 
 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 

Barabara ya Bomani, 

Kitalu S, Kiwanja Na. 91 A, 

Manispaa ya Shinyanga. 

SHINYANGA. 
 

Anuani ya Posta ni:  

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 

S. L. P 320, 

SHINYANGA. 
 

Simu Na.:   028 276 2222, 
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   028 276 2310 

Nukushi Na.: 028 27 62310 

 

Baruapepe:  ras@shinyanga.go.tz 

ras.shinyanga@tamisemi.go.tz 
 

 
 

 

9.2 Ofisi za Wakuu wa Wilaya – SHINYANGA, KAHAMA, 

KISHAPU 

1. Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, SHINYANGA  
 

Mawasiliano yafanyike kupitia kwa: 
 

Mkuu wa Wilaya, 

 au  

Katibu Tawala Wilaya, 

Anuani na Mahali ilipo Ofisi: 
 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, 

Mtaa wa TANESCO, 

Manispaa ya Shinyanga. 

SHINYANGA. 
 

Anuani ya Posta ni: 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, 

S. L. P 359, 

SHINYANGA. 
 

Simu Na.:  028 2762427 

Nukushi Na.: 028 2762427 

Baruapepe:  das.shinyanga@shinyanga.go.tz  

 

 

2. Ofisi ya Mkuu wa Wilaya,  KAHAMA 
 

Mawasiliano yafanyike kupitia kwa: 

Mkuu wa Wilaya, 

Au 

Katibu Tawala Wilaya, 

Anuani na Mahali ilipo Ofisi: 
 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, 

Mtaa wa Malunga Bomani, 

Halmashauri ya Mji  

KAHAMA. 
 

Anuani ya Posta ni: 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, 

S. L. P 1, 

KAHAMA 
 

Simu Na.:  028  2710966 

Nukushi Na.: 028  2710966 

 Baruapepe:  das.kahama@shinyanga.go.tz 

 

 

 

 

3. Ofisi ya Mkuu wa Wilaya,  KISHAPU 

Mawasiliano yafanyike kupitia kwa: 
 

Mkuu wa Wilaya, 

au 

Katibu Tawala Wilaya, 

Anuani na Mahali ilipo Ofisi: 
 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, 

Mtaa wa Mwasele  B, 

mailto:ras.shinyanga@tamisemi.go.tz
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Kitalu B,  Kiwanja Na.459 

Mhunze  - KISHAPU 
  

Anuani ya Posta ni: 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

S. L. P  8, 

Mhunze - KISHAPU 
 

Simu Na.:  028 2770020   

Nukushi: Na.: 028 2770019 

Baruapepe:  das.kishapu@shinyanga.go.tz 
 


