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HOTUBA YA MKUU WA MKOA MHE. MBONI MHITA KATIKA 

KONGAMANO LA WAFANYABIASHARA NDOGONDOGO MKOA WA 

SHINYANGA LINALOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2025 

➢ Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 

➢ Katibu CCM wa Mkoa, 

➢ Katibu Tawala wa Mkoa, 

➢ Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Mkoa,  

➢ Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya,  

➢ Wakuu wa Sehemu na Vitengo kutoka Sekretarieti ya Mkoa, 

➢ Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

➢ Wakuu wa Taasisi (VETA, SIDO, NSSF na NMB) 

➢ Viongozi wa Dini, 

➢ Viongozi wa wafanyabiashara ndogondogo, 

➢ Wafanyabiashara ndogondogo (bodaboda, machinga, wasusi, 

wauza mbogamboga na matunda, seremala, mamalishe na baba lishe)  

➢ Waandishi wa Habari, 

➢ Mabibi na Mabwana. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, kwa kutujalia 

sisi sote afya njema na kutufikisha mahali hapa salama.  Nachukua fursa hii 

kutoa shukrani zangu za dhati kwa Katibu Tawala wa Mkoa na timu yake kwa 

maandalizi mazuri ya kongamano hili. 
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Ndugu Washiriki,  

Tarehe 25 Januari, 2022 Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alifanya mazungumzo na uongozi wa 

wafanyabiashara ndogondogo Jijini Dar es Salaam. Katika mazungumzo 

hayo alibainisha dhamira ya Serikali kuwatambua wafanyabiashara 

ndogondogo nchini kama kundi maalum linalohitaji uratibu na usimamizi wa 

karibu.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022, Mkoa wa 

Shinyanga una jumla ya wafanyabiashara ndogondogo 28,111 ambapo kati 

yao wanaume ni 13,211 na wanawake ni 14,900. Hivyo, Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa inaendelea na jitihada za kuboresha mazingira ya uendeshaji wa 

shughuli za kiuchumi kwa wafanyabiashara ndogondogo kulingana na 

makundi yao ili kuwawezesha kufikia malengo ya kuwa wafanyabiashara wa 

kati na wakubwa. Baadhi ya jitihada hizo ni pamoja na:-  

1. Kusimamia na kuratibu zoezi la kuwatambua, kuwasajili na kuwapatia 

vitambulisho vya kidijitali vya ujasiriamali wafanyabiashara ndogondogo 

katika Halmashauri zote sita. Vitambulisho hivi ni moja ya fursa kubwa ya 

kiuchumi ambayo imewezeshwa na Serikali kwa kuwa kitambulisho hicho 

kinamwezesha mfanyabishara ndogondogo kuwa na sifa ya kunufaika na 

mkopo wa riba nafuu ya asilimia 7 unaotolewa na Serikali kupitia benki ya 

NMB.  

Hadi kufikia tarehe 31 Julai, 2025 jumla ya wafanyabiashara ndogondogo 

2,181 wamesajili.  
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2. Kutengeneza mazingira wezeshi ya upatikanajia wa mitaji kwa 

wafanyabiashara ndogondogo kupitia Mkopo wa asilimia 10 unatokana na 

mapato ya ndani ya Halmashauri ambapo mkopo huo hutolewa kwa 

vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu. Kwa mwaka wa 

fedha 2024/2025 jumla ya shilingi Billioni 4.9 kimetolewa ambao kiasi cha 

shilingi Bilioni 2.6 kimenufaisha vikundi 256 vya wanawake, kiasi cha 

shilingi Bilioni 2.2 kimenufaisha vikundi 153 vya Vijana na kiasi cha shilingi 

millioni 150.8 kimenufaisha vikundi 24 vya Watu wenye Ulemavu. Uratibu 

wa utoaji wa mkopo huu kutoka katika Halmashauri zote unaendelea hivyo 

niwahamasishe wafanyabiashara ndogondogo wote kujiunga katika 

vikundi ili kupata sifa ya kunufaika na mkopo huu nafuu usio na riba.  

 

3. Kuwapanga wafanyabiashara ndogondogo katika maeneo rasmi 

yaliyotengwa na kuendelezwa.  

Mkoa umefanikiwa kutenga jumla ya maeneo 16 kwa ajili ya kuwezesha 

wafanyabiashara wadogo kutekeleza shughuli za biashara na viwanda 

vidogo.  

i. Halmashauri ya Kahama Manispaa imetenga eneo la Zongomela;  

ii. Halmashauri ya Ushetu maeneo 08 ya Uyogo, Ididi, Ufaransa, Mwadui, 

Shilabela, Bugomba A, Mseki na Kengeme;  

iii. Halmashauri Manispaa ya Shinyanga maeneo matatu (03) ya Soko la 

Ibinzamata, Soko la Wamachinga Mnara wa Voda na Soko la Mitumba 

la Ngokolo;  

iv. Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga maneo manne (04) ya Ishina – 

Bulandi na Iselamagazi 
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v. Halmashauri ya Kishapu eneo moja (01) soko la Wajasiriamali la 

Swalala - Mhunze.  
 

Aidha, Mkoa umesimamia uanzishwaji wa Vituo Jumuishi vitatu (3) 

vilivyopo katika Halmashauri za Kahama (Kituo cha Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi cha Nyihogo); Kituo cha Uwezeshaji, Urasimishaji na 

Uendelezaji wa Biashara kilichopo katika Manispaa ya Shinyanga na Ofisi 

Ndogo ya Biashara iliyopo eneola  

Maganzo katika Halmashauri ya Kishapu. Serikali ya Mkoa inaendelea 

kufanya jitihada mbalimbali ili kuhakikisha Taasisi muhimu ikiwemo TRA, 

SIDO, Ardhi na nyinginezo zinaendelea kutoa huduma katika vituo 

Jumuishi.  

4. Kuratibu na kusimamia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kuboresha 

miundombinu ya masoko kwenye Halmashauri. 

Mkoa wa Shinyanga una jumla ya masoko 86 ikijumuisha masoko 

makubwa 8, Masoko ya Kati 22 na masoko madogo 56. Aidha, Mkoa wa 

Shinyanga una jumla ya magulio 18. 

Ikiwa ni juhudi ya kuboresha hali ya masoko katika mkoa, Serikali 

imejenga masoko mapya ikiwemo soko la wajasiriamali la Ibinzamata, 

soko la mitumba lililopo eneo la Ngokolo na Soko la Machinga la Mnara 

wa Voda yaliyopo katika Manispaa ya Shinyanga. Vilevile, miundombinu 

ya masoko ya Namanga na Sango yaliyopo manispaa ya Kahama 

imeboreshwa na kuwa katika hali nzuri na kuridhisha. 

5. Kuhakikisha kundi la wafanyabiashara ndogondogo linakuwa na uongozi 

kuanzia ngazi ya Masoko, Halmashauri na Mkoa ili kuwajengea uwezo 
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katika masuala ya uongozi bora, ujasiriamali, mawasiliano na uzingatiaji 

wa Katiba ya nchi.  

Serikali imetoa kiasi cha shilingi million 50 kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi 

itakayotumiwa na viongozi wa wafanyabiashara ndogondogo. Ofisi hii 

imejengwa katika Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga na kwa sasa 

ipo katika hatua ya ukamilishaji. Tunatarajia hadi kufikia 31 Septemba, 

2025 Ofisi hii itakuwa imekamilika na kukabidhiwa kwa viongozi kw ajili ya 

kuendelea kuitumia.  

Pamoja na ujenzi wa Ofisi hiyo ya Mkoa, pia Halmashauri ya Wilaya ya 

Ushetu imefanikiwa kujenga Ofisi ya Wafanyabiashara ndogondogo 

itakayotumiwa na viongozi wa ngazi ya Halmashauri. Ofisi hiyo imejengwa 

kwa kutumia fedha za mapato ya ndani ambapo jumla ya shilingi milioni 

46.6 zimetumika kukamilisha ujenzi. 

Nitoe rai kwa Halmashauri zote zilizobaki kutenga fedha za ujenzi wa Ofisi 

za wafanyabiashara ndogondogo maarufu kama Ofisi za Machinga ili 

kuboresha mazingira ya ufanyajikazi.  

 

Ndugu Washiriki, 

Mkoa unatambua umuhimu mkubwa wa sekta ya wafanyabiashara 

ndogondogo katika kukuza Uchumi na kuinua maendeleo ya mtu mmoja, 

Mkoa na Taifa kwa ujumla. Nikiri kuwa sekta ya wafanyabiashara 

ndogondogo inachangia kwa kiasi kikubwa katika ukuaji wa Uchumi. 

Hivvyo kutokana na umuhimu huu, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa itaendelea 

kuratibu kwa karibu shughuli zote za uwezeshaji wa wafanyabishara 

ndogondogo ili kuhakikisha mazingira yanaendelea kuwa bora.  
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Ndugu Washiriki, 

Naomba pia nitumie kongamano hili kuwakumbusha kuwa mwaka huu ni 

mwaka muhimu sana kwa Taifa kwa kuwa ni mwaka wa Uchaguzi Mkuu 

ambapo tutamchagua Rais wa Nchi, Wabunge na Madiwani. Nitoe rai 

kwenu kwanza kuhakikisha mnaitunza amani ya Nchi kwa kuendelea 

kufanya shughuli zenu za kiuchumi bila kuvunja sheria za Nchi. Pili 

niwakumbushe kuwa kupiga kura ni wajibu wa kila mwananchi mwenye 

umri kuanzia miaka 18 hivyo itakapofika siku ya uchaguzi tujitokeze kwa 

wingi kutumia haki hiyo ya kikatiba.  

 

Mwisho, niwashukuru wote kwa kushiriki kikamilifu katika kongamano hili 

na kwa mjadala mzuri ambao utatuwezesha kuboresha zaidi huduma.  

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

“JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA” 


